जावास्क्रिप्टमध्ये वर्धन ही एक जटिल संकल्पना आहे. इतर प्रमुख प्रोग्रामिंग भाषांप्रमाणे, व्हेरिएबल्स आणि फंक्शन्स जावास्क्रिप्टचा एक महत्त्वाचा भाग आहेत. डायनॅमिकली एंटर केलेली प्रोग्रामिंग भाषा असल्याने, व्हेरिएबल डिक्लेरेशनला व्हेरिएबल प्रकारांचे स्पष्टीकरण आवश्यक नसते. जावास्क्रिप्ट देखील फंक्शन्सना समर्थन देते. पण एक शिकार आहे. जेव्हा जावास्क्रिप्टमध्ये व्हेरिएबल्स आणि फंक्शन्स घोषित केले जातात, तेव्हा इन्क्रिमेंट नावाची प्रक्रिया उद्भवते, you जर तुम्हाला ही महत्वाची संकल्पना माहित नसेल, तर तुम्हाला वाचण्यात अडचण येऊ शकते – कोड समजून घ्या, पण काळजी करू नका. या लेखात मी तुम्हाला जावास्क्रिप्टमध्ये काय वर्धित केले आहे ते शिकवीन you तुम्हाला सुरुवातीच्या फंक्शनच्या व्हेरिएबल वर्धनाची वास्तविक उदाहरणे देतो:.


होस्टलाg सुरुवातीला समजणे थोडे कठीण आहे, परंतु जेव्हा आपण उदाहरणे पाहता, तेव्हा ती साध्या बॅकस्टेज प्रक्रियेपेक्षा अधिक काही नसते. या लेखात, आम्ही उदाहरणांसह जावास्क्रिप्ट कसे वाढवायचे याबद्दल चर्चा करू.

तसे, जर तुम्ही जावास्क्रिप्टचे नवशिक्या असाल – ऑनलाइन अभ्यासक्रम, पुस्तके և जावास्क्रिप्ट सखोलपणे शिकण्यासाठी सर्वोत्तम संसाधने शोधत असाल तर तुम्ही माझी मागील पोस्ट देखील वाचू शकता सर्वोत्तम जावास्क्रिप्ट अभ्यासक्रम पुस्तके, և साइट्स:

आणि जर तुम्हाला विनामूल्य संसाधनांमधून शिकण्यास हरकत नसेल, तर तुम्हाला माझे आवडते विनामूल्य जावास्क्रिप्ट अभ्यासक्रम देखील सामायिक केले आहेत जर तुम्हाला उडेमी -कोर्सेराच्या विनामूल्य ऑनलाइन अभ्यासक्रमांमध्ये स्वारस्य असेल.

काय जावास्क्रिप्ट वाढवते? उदाहरण:

खालील जावास्क्रिप्ट कोड पहा:

let a = 100;

function doubleIt(a)  

doubleIt(a);

वरील कोडमध्ये, ‘a’ नावाचे व्हेरिएबल प्रथम घोषित केले आहे, जे 10 दिले आहे. नंतर, नावाचे फंक्शन “दुहेरी” घोषित करतो की तो युक्तिवाद स्वीकारतो; पॅनेलवर पत्र छापतो. त्यानंतर, “दुहेरी”

असे म्हटले जाते, և “a” त्याला पाठवले जाते. हे खूप वाटतं, पण बऱ्याच गोष्टी पडद्यामागे घडतात.

जेव्हा हा कोड अंमलात आणला जातो, जावास्क्रिप्ट इंजिन जागतिक अंमलबजावणी संदर्भ तयार करतात. या जागतिक कामगिरीच्या संदर्भात दोन टप्पे आहेत: निर्मिती և कामगिरी.

निर्मितीच्या या टप्प्यावर, “फाइलमध्ये तयार केलेल्या सर्व व्हेरिएबल्सचे फंक्शन डिक्लेरेशन जावास्क्रिप्ट इंजिनद्वारे कोडवर हलवले जातात”. निर्मितीच्या टप्प्यात व्हेरिएबल “फंक्शन डिक्लेरेशनस कोड पर्यंत” हलवण्याची ही प्रक्रिया जावास्क्रिप्ट वर्धन म्हणून ओळखली जाते.

हे देखील एक आहे जावास्क्रिप्ट मुलाखतीचे वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

: ही संकल्पना जाणून घेणे तुम्हाला मुलाखती दरम्यान मदत करू शकते.

जावास्क्रिप्टमध्ये वाढवलेले व्हेरिएबल्स – उदाहरणार्थ

संहिताच्या वर व्हेरिएबल डिक्लेरेशन वाढवणे हे व्हेरिएबल वाढ म्हणून ओळखले जाते. खालील पासवर्ड फॉलो करा.

console.log(a);
var a = 10;

Output: undefined

जेव्हा वरील कोड कार्यान्वित केला जातो, तो घोषित होण्यापूर्वी व्हेरिएबल “ए” प्रविष्ट केला तरीही तो कोणतीही त्रुटी सोडत नाही. असे का? कारण आहे वेरियेबल वाढ.

पडद्यामागे, वरील कोड खालील प्रमाणेच आहे:

var a;

console.log(a);

a = 10;

निर्मितीच्या टप्प्यात, ‘a’ व्हेरिएबल कोडच्या वर हलवले जाते. ” पण इथे एक महत्वाची गोष्ट आहे. फक्त घोषणा ‘अ’ कोडच्या वर हलवले आहे, तर त्याचे मूल्य पदनाम अजूनही त्याच ओळीत आहे.

म्हणून जेव्हा व्हेरिएबल वर हलवले जाते – त्याचे मूल्य असाईनमेंट जेथे होते तेथेच राहते, जावास्क्रिप्ट इंजिन त्याला ‘अनिश्चित’ शब्दाने प्रारंभ करते. परंतु कीवर्ड वापरला जातो तेव्हा अपरिभाषित बदलांसह व्हेरिएबलचे हे आरंभीकरण.

console.log(a);

let a = 10;

जेव्हा वरील कोड कार्यान्वित केला जाईल, तेव्हा तो a फेकेल
‘संदर्भ त्रुटी’हे घडते कारण जेव्हा let कीवर्डने घोषित केलेले व्हेरिएबल्स वाढवले ​​जातात, तेव्हा ते व्हेरिएबल व्हॅल्यू कोणत्याही प्रकारे आरंभ करत नाही.

द्वारे घोषित केलेल्या व्हेरिएबल्समध्ये समान त्रुटी येते
const कीवर्ड:.

जावास्क्रिप्ट मध्ये वर्धित कार्य – उदाहरण:

निर्मिती टप्प्यात, कार्ये जावास्क्रिप्ट इंजिनद्वारे देखील वाढविली जातात. खालील पासवर्ड फॉलो करा.

var a = 10;

doubleIt(a);

function doubleIt(a) {

	console.log(a*2);

} 

Output: 20

फंक्शन घोषित होण्याआधी कॉल केल्यावरही वरील कोड योग्यरित्या कार्य करतो. याचे कारण आहे की doubleIt फंक्शन पासवर्डच्या वर उंचावले आहे.

सामान्य फंक्शनऐवजी फंक्शन एक्सप्रेशन वापरले जाते तेव्हा स्क्रिप्ट बदलते.

var a = 10;

doubleIt(a);

var doubleIt = function(a) {

	console.log(a*2);

} 

या वेळी वरील कोड “TypeError” मध्ये टाकला जाईल, हे लक्षात घेऊन की “doubleIt” हे फंक्शन नाही. याचे कारण असे की doubleIt प्रत्यक्षात चल आहे. तर जावास्क्रिप्ट हे व्हेरिएबल कोडवर हलवते – याचा अर्थ अनिश्चित आहे. तर परिणामी चूक.

बाण फंक्शन्स वापरल्यास तीच त्रुटी येईल.

येथे एक छान आकृती आहे जी जावास्क्रिप्टमधील वाढ स्पष्ट करते.

एवढे व्हेरिएबल Java जावास्क्रिप्टमधील फंक्शन्सची वाढ. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, होइस्टिंग ही जावास्क्रिप्ट प्रक्रिया आहे जी स्क्रिप्ट फंक्शन व्हेरिएबल հայտարար फंक्शन डिक्लेरेशन कोड over वर हलवते. लक्षात ठेवा की फक्त घोषणा वर हलवल्या जातात, मूल्यांची कामे नाहीत.

जर व्हेरिएबल var द्वारे घोषित केले गेले, तर अनिश्चितता त्यास कारणीभूत आहे. अशी असाइनमेंट let किंवा const द्वारे घोषित केलेल्या व्हेरिएबलसह केली जात नाहीत. त्याचप्रमाणे, कार्ये देखील कोडच्या वर हलविली जातात. परंतु जर फंक्शन एक्सप्रेशन्स किंवा पॉईंटर फंक्शन्स वापरल्या गेल्या तर ते त्रुटी निर्माण करेल. तर हे सर्व चढाई बद्दल आहे.

इतर: जावास्क्रिप्ट लेख և पुस्तिका:तुम्हाला अभ्यास करायला आवडेल


हा लेख आतापर्यंत वाचल्याबद्दल धन्यवाद. तुम्हाला हे आवडल्यास
जावास्क्रिप्ट व्हेरिएबल բարձր फंक्शन एन्हान्समेंट मॅन्युअल example उदाहरणार्थ, कृपया आपल्या मित्र և सहकाऱ्यांसह ते शेअर करा. आपल्याकडे काही प्रश्न किंवा टिप्पण्या असल्यास, कृपया एक टिप्पणी द्या.

पुनश्च – जर तुम्हाला स्वतः जावास्क्रिप्ट शिकायचे असेल तर काही सूचना हव्या असतील तर मी तुम्हाला सुचवतो सर्वोत्तम जावास्क्रिप्ट अभ्यासक्रम. जावास्क्रिप्टची आधुनिक क्षमता शिकण्यासाठी अनेक व्यावहारिक अभ्यासक्रम आहेत.