जर तुम्ही नवशिक्या असाल: फक्त जावा शिकायला सुरुवात करत असाल, तर तुम्हाला जावाचा योग्य वापर कुठे करायचा असा प्रश्न पडत असेल. तुम्हाला Minecraft, Adobe Acrobat, Microsoft Office सारखे डेस्कटॉप टूल्स, जावा मध्ये लिहिलेले नाही, किंवा तुमच्या ऑपरेटिंग सिस्टिम जसे की Linux किंवा Windows याशिवाय जावा मध्ये लिहिलेले बरेच गेम दिसत नाहीत मग लोक जावा कुठे वापरतात? त्याची वास्तविक जगात काही योजना आहे का? बरं, तुम्ही एकटे नाही, अनेक विकासक जावा सुरू करण्यापूर्वी किंवा निवडलेल्या प्रोग्रामिंग भाषांपैकी एक म्हणून जावा निवडल्यानंतर अंतिम स्तरावर हा प्रश्न विचारतात.

तसे, डेस्कटॉपवर जावा इन्स्टॉल करून जावा कुठे वापरला जातो याची कल्पना तुम्हाला मिळू शकते.ओरेकल म्हणते की 3 अब्जाहून अधिक उपकरणे जावा चालवतात, जी एक मोठी संख्या आहे, बरोबर? जास्तीत जास्त मोठ्या कंपन्या एका ना एक प्रकारे जावा वापरतात.

अनेक सर्व्हर अनुप्रयोग जावामध्ये लिहिलेले आहेत, जे दररोज कोट्यावधी क्वेरी हाताळतात. उच्च-वारंवारता ट्रेडिंग अनुप्रयोग देखील जावामध्ये लिहिलेले आहेत, जसे LMAX ट्रेडिंग अनुप्रयोग त्यांच्या लांब पल्ल्याच्या कम्युनिकेशन लायब्ररीवर बांधलेले आहेत. व्यत्यय आणणारा.

या लेखात, जावामध्ये कोणते प्रोग्राम चालू आहेत, कोणत्या डोमेन किंवा विभागात जावा वर्चस्व आहे आणि जावा प्रत्यक्षात कुठे वापरला जातो यावर आम्ही बारकाईने नजर टाकू. परंतु जर तुम्हाला आधीच जावाच्या सामर्थ्याची खात्री आहे և प्रवेशयोग्यता և फक्त जावा शिकायचे असेल तर मी सुचवितो की तुम्ही त्यांच्यात सामील व्हा जावा प्रोग्रामिंग अभ्यासक्रम सुरवातीपासून जावा शिका यामध्ये सर्वोत्तम: सर्वात अद्ययावत जावा अभ्यासक्रम समाविष्ट आहेत.

वास्तविक जगातील जावा अनुप्रयोग

अशी अनेक ठिकाणे आहेत जिथे जावा वास्तविक जगात वापरला जातो, ई-कॉमर्स वेबसाइट्सपासून अँड्रॉईड applicationsप्लिकेशन्स पर्यंत, वैज्ञानिक अनुप्रयोगांपासून ते ई-कॉमर्स सिस्टीम सारख्या आर्थिक अनुप्रयोगांपर्यंत, मिनीक्राफ्ट सारख्या गेम्स पर्यंत, एक्लिप्स, नेटबीन्स सारख्या डेस्कटॉप अॅप्लिकेशन्स पर्यंत Java इंटेलिजे. , ओपन सोर्स लायब्ररीपासून जे 2 एमई अनुप्रयोगांपर्यंत. चला त्या प्रत्येकाचे बारकाईने निरीक्षण करूया.

1. Android अनुप्रयोग

जर तुम्हाला जावा कुठे वापरला जातो हे बघायचे असेल तर तुम्ही फार दूर नाही. तुमचा अँड्रॉइड फोन Open कोणताही अॅप उघडा, ते प्रत्यक्षात जावा प्रोग्रामिंग भाषेत लिहिलेले आहेत, गुगलचे अँड्रॉइड एपीआय, जे जेडीके सारखे आहे.

काही वर्षांपूर्वी अँड्रॉईडने अत्यंत आवश्यक वाढ दिली, आज अनेक जावा डेव्हलपर हे अँड्रॉइड अॅप डेव्हलपर आहेत. तसे, अँड्रॉइड भिन्न JVM- भिन्न पॅकेजिंग वापरते, जसे आपण आमच्या मागील लेखात पाहिले Android अॅप कसे कार्य करते?, परंतु कोड अजूनही जावामध्ये लिहिलेला आहे!

2. वित्तीय सेवा उद्योग सर्व्हर सॉफ्टवेअर

जावा वित्तीय सेवांच्या क्षेत्रात खूप मोठा आहे. गोल्डमॅन सॅक्स, सिटीग्रुप, बार्कलेज, स्टँडर्ड चार्टड आणि इतर बँका यासारख्या अनेक जागतिक गुंतवणूक बँका, जावाचा वापर बॅक-टू-बॅक ऑफिस ई-कॉमर्स, कॉम्प्युटिंग आणि ऑथॉरायझेशन सिस्टम्स लिहिण्यासाठी करतात.

जावा मुख्यत्वे सर्व्हरद्वारे अनुप्रयोग लिहिण्यासाठी वापरला जातो, मुख्यतः कोणत्याही सर्व्हरशिवाय जो एका सर्व्हरवरून डेटा प्राप्त करतो (अपस्ट्रीम), त्यावर प्रक्रिया करतो आणि इतर प्रक्रियांना (डाउनस्ट्रीम) पाठवतो. जावा स्विंग व्यापाऱ्यांसाठी जाड क्लायंट जीयूआय तयार करण्यासाठी ओळखला जात होता, परंतु आता सी # क्षेत्रामध्ये वेगाने बाजारपेठ मिळवत आहे, स्विंगने आपला श्वास रोखला आहे.

3. जावा वेब अनुप्रयोग

जावा ई-कॉमर्स आणि वेब अनुप्रयोगांसाठी देखील उत्तम आहे. तुमच्याकडे स्प्रिंग MVC, Struts 2.0 և तत्सम चौकटींद्वारे तयार केलेल्या अनेक RESTfull सेवा आहेत. अगदी साधे सर्वलेट, जेएसपी – स्ट्रट्सवर आधारित वेब अनुप्रयोग विविध सरकारी प्रकल्पांमध्ये अगदी सामान्य आहेत. बरीच सरकारे, आरोग्य, विमा, शिक्षण, संरक्षण – इतर अनेक एजन्सीजचे स्वतःचे वेब applicationप्लिकेशन जावामध्ये तयार केलेले आहे.4. सॉफ्टवेअर सॉफ्टवेअर साधने

बरीच उपयुक्त सॉफ्टवेअर – लिहिलेली विकास साधने – जावा मध्ये विकसित, उदाहरणार्थ ग्रहण IDE:, IntelliJ कल्पना:, և NetBeans IDE. मला वाटते की हे जावा मध्ये लिहिलेले सर्वात जास्त वापरलेले डेस्कटॉप अनुप्रयोग आहेत.

एक काळ होता जेव्हा जाड क्लायंट लिहिण्यासाठी स्विंग खूप लोकप्रिय होते, प्रामुख्याने आर्थिक सेवा երում गुंतवणूक बँकांमध्ये. आमच्या दिवसात, जावा एफएक्स: लोकप्रियता मिळवत आहे, परंतु तो स्विंगचा पर्याय नाही, և C # ने फायनान्समध्ये स्विंगची जागा जवळजवळ घेतली आहे.

5. व्यावसायिक अर्ज

तृतीय-पक्ष ट्रेडिंग अनुप्रयोग, जे मोठ्या वित्तीय सेवा उद्योगाचा भाग आहेत, जावा देखील वापरतात. लोकप्रिय ट्रेडिंग प्रोग्राम काय आहे? म्युरेक्स, जे अनेक बँकांमध्ये बँक ते बँक जोडण्यासाठी वापरले जाते, ते देखील जावा मध्ये लिहिलेले आहे.

6. J2ME अनुप्रयोग

आयओएस և अँड्रॉइडच्या आगमनाने जे 2 एमई मार्केट जवळजवळ पुसले गेले असले तरीही जे 2 एमई वापरणाऱ्या लो-एंड नोकिया-सॅमसंग फोनसाठी अजूनही मोठी बाजारपेठ आहे. एक काळ होता जेव्हा जवळजवळ सर्व खेळ आणि अनुप्रयोग उपलब्ध होते अँड्रॉइड: वापरून लिहिलेले आहेत MIDP: आणि सीएलडीसी:, J2ME प्लॅटफॉर्मचा भाग. ब्लू-रे, कार्ड्स, सेट-टॉप बॉक्स आणि अधिक सारख्या उत्पादनांसाठी J2ME अजूनही लोकप्रिय आहे. व्हॉट्सअॅप: हे इतके लोकप्रिय बनवते की ते सर्व नोकिया फोनसाठी जे 2 एमई द्वारे देखील उपलब्ध आहे जे अद्याप बरेच मोठे आहेत.

7. अंगभूत क्षेत्र

एम्बेडेड जागेसाठी जावा देखील उत्तम आहे. हे दर्शवते की प्लॅटफॉर्म किती सक्षम आहे, जावा तंत्रज्ञान (स्मार्ट कार्ड किंवा सेन्सरवर) वापरण्यास सक्षम होण्यासाठी आपल्याला फक्त 130 KB ची आवश्यकता आहे. जावा मूलतः एम्बेडेड उपकरणांसाठी डिझाइन केलेले होते. खरं तर, हे एकमेव क्षेत्र आहे जे जावाच्या “एकदा लिहा, कुठेही चालवा” मोहिमेचा भाग होते – ते आता पैसे देत असल्याचे दिसते.

8. मोठा डेटा तंत्रज्ञान

हॅडॉप big इतर बिग डेटा टेक्नॉलॉजीज जावा वर आधारित अपाचे सारख्या एक किंवा दुसर्या प्रकारे जावा वापरतात HBase: आणि संचय: (मुक्त स्त्रोत) लवचिक शोध देखील. जावा या क्षेत्राची मालकी नाही कारण अशी तंत्रज्ञान आहेत मोंगोडीबी, जे C ++ मध्ये लिहिलेले आहे. या वाढत्या जागेमध्ये जावाचा मोठा वाटा असल्यास, त्यात क्षमता आहे हॅडॉप किंवा: लवचिक शोध मोठा जातो.

9. उच्च वारंवारता खरेदी क्षेत्र

जावा प्लॅटफॉर्मने त्याच्या कार्यप्रदर्शन प्रोफाइलमध्ये मोठ्या प्रमाणात सुधारणा केली आहे, modern आधुनिक JIT सह ते C ++ स्तरावर कामगिरी प्रदान करण्यास सक्षम आहे. म्हणूनच जावा उच्च-गुणवत्तेच्या प्रणाली लिहिण्यासाठी देखील ओळखले जाते, कारण कार्यप्रदर्शन मूळ भाषेपेक्षा किंचित कमी असले तरी, आपण उच्च वेगाने सुरक्षा, गतिशीलता आणि स्टोरेजशी तडजोड करू शकता. C ++ प्रोग्रामर. अनुप्रयोग मंद आहे: अविश्वसनीय.

10. वैज्ञानिक कार्यक्रम

आजकाल, नैसर्गिक भाषा विकासासह वैज्ञानिक अनुप्रयोगांसाठी जावा बहुतेकदा डीफॉल्ट पर्याय आहे. याचे मुख्य कारण असे आहे की जावा अधिक सुरक्षित, पोर्टेबल, देखरेख करण्यायोग्य आहे, C ++ किंवा इतर कोणत्याही भाषेपेक्षा उच्च-स्तरीय सिंक्रोनाइझेशन साधने आहेत.

१ 1990 ० च्या दशकात, जावा इंटरनेटवर अॅपलेटमुळे खूप मोठा होता, परंतु वर्षानुवर्षे letपलेटने आपली लोकप्रियता गमावली, मुख्यतः अॅपलेट सँडबॉक्स मॉडेलसह विविध सुरक्षा समस्यांमुळे. आज, डेस्कटॉप जावा – tsपलेट्स जवळजवळ मृत आहेत.

जावा एक डीफॉल्ट सॉफ्टवेअर उद्योग आहे ज्याला अनुप्रयोग विकास भाषा आवडते, आर्थिक सेवा उद्योग, गुंतवणूक बँका आणि ई-कॉमर्स वेब ofप्लिकेशन्सचा व्यापक वापर पाहता आणि जावा शिकणाऱ्या कोणालाही त्यांच्यापुढे उज्ज्वल भविष्य आहे. जावा 8 केवळ या विश्वासाला बळकट करते की जावा सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट स्पेसवर पुढील वर्षांसाठी वर्चस्व राखेल.