जावाचा शेवटचा कीवर्ड इतका अनाकलनीय नाही की तो अस्थिर किंवा क्षणिक आहे, परंतु तरीही तो विकसकांच्या मनात अनेक शंका उपस्थित करतो. मला अनेकदा प्रश्न पडतात जसे: जावा मध्ये पद्धत केव्हा अंतिम करायची किंवा जावा मध्ये पद्धत स्थिर कधी करायची, मी नंतर माझ्या मागील पोस्ट मध्ये उत्तर दिले. असे प्रश्न क्षुल्लक नाहीत, कीवर्ड काय करतो हे जाणून घेणे हा त्या कार्यामध्ये प्रभुत्व मिळवण्याचा एक छोटासा भाग आहे. वास्तविक जगात जसे, तलवार अनेक गोष्टींमधून कापली जाऊ शकते हे माहीत असल्याने सेनानीला जगण्यासाठी पुरेसे नाही, आपल्याला ते कसे वापरावे हे माहित असणे आवश्यक आहे – सर्वात प्रभावी गोष्ट म्हणजे ती प्रभावीपणे वापरणे.
हे: अंतिम कीवर्ड वर्ग, पद्धतींच्या व्हेरिएबल्सवर लागू केले जाऊ शकते, त्या प्रत्येकाचे वेगवेगळे अर्थ आहेत, परंतु प्रेरणा समान आहे, ती अखंडता दर्शवते, ती बदलाच्या विरोधात आहे. उदाहरणार्थ, अंतिम वर्ग वाढवता येत नाही, अंतिम व्हेरिएबलचे मूल्य बदलता येत नाही आणि जावा मध्ये अंतिम पद्धत.

हे आपल्याला जावामध्ये पद्धत कधी अंतिम करायची याचा पहिला इशारा देते, स्पष्टपणे उपवर्ग त्याची परिभाषा बदलण्यापासून ते तांत्रिकदृष्ट्या अतिशक्ती करण्यापासून रोखण्यासाठी. जावा एपीआयमध्ये अंतिम पद्धतीचा कीवर्ड कसा वापरायचा याच्या अनेक टिप्स आहेत, त्यातील मुख्य उदाहरणांपैकी एक java.lang.Object: एक वर्ग जो अनेक पद्धती अंतिम घोषित करतो प्रतीक्षा करा: ब्रेकसह पद्धत.

पद्धत अंतिम करण्याचे आणखी एक उदाहरण आहे टेम्पलेट पद्धत जे टेम्पलेट पद्धती डिझाइन करण्यासाठी उदाहरण अल्गोरिदम रेखांकित करते. कारण तुम्हाला उपवर्गाने अल्गोरिदमची रूपरेषा बदलावी असे वाटत नाही, त्याला अंतिम रूप दिल्यास अपघाती किंवा दुर्भावनापूर्ण वर्चस्व टाळता येईल. या ट्युटोरियलमध्ये, आपण जावामध्ये अंतिम कीवर्ड प्रभावीपणे वापरण्यास मदत करण्यासाठी काही गोष्टी शिकू.

जावा मध्ये अंतिम पद्धत

मी शुद्ध कोडमधून शिकलेल्या सर्वोत्तम पद्धतींपैकी काही मार्गदर्शक तत्त्वांची यादी करण्याऐवजी चांगल्या रचना, ऑर्डर, वस्तू सुरक्षित करण्याविषयी आहे. हे त्याचे ज्वलंत उदाहरण आहे क्लोन () पद्धत, ज्याची योग्य अंमलबजावणी काही मार्गदर्शक तत्त्वांवर अवलंबून असते जी प्रणालीद्वारे प्रदान केली जात नाही.

अंतिम Ava पद्धत अंतिम करून, आपण केवळ सांगत नाही, परंतु याची हमी देत ​​आहात की कोणीही त्याची व्याख्या बदलू शकत नाही. सुरक्षा – संभाव्य कार्यांशी संबंधित संवेदनशील पद्धतीसह काम करताना हे विशेषतः खरे आहे.

टेम्पलेट पद्धतीचे उदाहरण एक चांगले उदाहरण आहे पद्धत केव्हा अंतिम करायची. टेम्पलेट पद्धतीच्या उदाहरणात, पद्धतीची रूपरेषा एका पद्धतीद्वारे वर्णन केली जाते, परंतु लवचिकता वाढवण्यासाठी हुक दिले जातात.

टेम्पलेट पद्धत बनवून अंतिम:, आम्ही हे सुनिश्चित करतो की प्रत्येक वर्ग अल्गोरिदम मध्ये दिलेल्या पायऱ्या अचूकपणे फॉलो करतो, परंतु त्यांना त्यांच्या मुदतीत पावले परिभाषित करण्यासाठी लवचिकता देते.

तसे, जावा मध्ये, धडा तयार करणे अंतिम:, स्वयंचलितपणे हमी देते की त्याच्या सर्व पद्धतींकडे दुर्लक्ष केले जाऊ शकत नाही, जे अंतिम फेरी गाठण्यासारखे आहे. धडा तयार करत आहे अंतिम: तयार करण्यासाठी ही एक महत्त्वाची पायरी आहे जावा मध्ये अपरिवर्तित वर्ग.

येथे काही मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत जी पद्धत कधी अंतिम करायची हे ठरवण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात.

1) कन्स्ट्रक्टरने कॉल केलेल्या पद्धती असाव्यात: अंतिम:अन्यथा उपवर्ग प्राबल्य देऊ शकतो – पद्धतीचे वर्तन बदलू शकतो, ज्यामुळे अनपेक्षित -अनिष्ट वर्तन होऊ शकते.

2) परफॉर्मन्स-क्रिटिकल पद्धतीला अंतिम रूप देण्याचा विचार करा, या संकलकला ते ऑप्टिमाइझ करण्यासाठी अधिक संधी आहेत. कंपाईलर अशा पद्धती सादर करू शकतो किंवा कॅश करू शकतो कारण ते अनुप्रयोग दरम्यान बदलले जाऊ शकत नाहीत.

आधुनिक असले तरी JIT: ते कार्यप्रदर्शन वाढवू शकतात असे त्यांना वाटत असेल तर ते नॉन-फाइनल पद्धत घालण्यास सक्षम आहे-ते दुर्लक्ष केले जात नाही, जेआयटीची कल्पना करण्याआधीच पद्धतीला अंतिम स्वरूप देणे शक्य आहे.

3) सतत पद्धती सुनिश्चित करा, ज्याचे वर्तन पूर्ण मानले जाते – ज्याकडे दुर्लक्ष केले जाऊ नये असे मानले जाते, ते अंतिम असणे आवश्यक आहे.

4) टेम्पलेट पद्धती बनवण्याचा विचार करा अंतिम:, टेम्पलेट पद्धत डिझाइन उदाहरण वापरताना.

थोडक्यात, पद्धतीला अंतिम रूप देणे हे मुख्यतः डिझाइन आणि सुरक्षा आवश्यकतांमुळे आहे. जरी कामगिरी हे एक कारण मानले जाऊ शकते, परंतु जावा जगातील आजच्या प्रगत JIT साठी हे मुख्य कारण नाही. तुमचा पासवर्ड कोण ठेवेल हे विकसित करण्यात मदत करणारी पद्धत तुम्ही का अंतिम केली आहे हे दस्तऐवजीकरण करणे देखील एक चांगली कल्पना आहे.

आणखी एक शंका आहे: अ खाजगी पद्धत अंतिम किंवा नाही? पासून खाजगी: ही पद्धत एकतर उपवर्गात जिथे ती अगम्य आहे किंवा अंतर्गत वर्गात जिथे ती प्रवेशयोग्य आहे ती वर्ग नाव वापरून स्थिर दुव्याद्वारे जोडलेली असल्याने रद्द केली जाऊ शकत नाही. वैयक्तिक पद्धतीला अंतिम रूप देण्याने मूल्य जोडले जात नाही.

हे सर्व या जावा ट्यूटोरियल बद्दल आहे जावा मध्ये एक पद्धत अंतिम करताना. पद्धतीला अंतिम स्वरूप देण्याचे मुख्य कारण म्हणजे उपवर्गांद्वारे पास होण्यापासून रोखणे. पद्धतीला अंतिम रूप देऊन, आपण केवळ लक्षात घेत नाही, परंतु आपली प्रयत्न केलेली आणि चाचणी केलेली पद्धत उत्तीर्ण होत नाही याची खात्री देखील करत आहात. खबरदारीचा उपाय म्हणून, प्रामाणिकतेसाठी संवेदनशील असलेली कोणतीही पद्धत – अधिकृतता अंतिम असली पाहिजे.

त्याचप्रमाणे, गंभीर कार्यपद्धती परिभाषित करणाऱ्या गंभीर पद्धती, जसे की टेम्पलेट, अंतिम असणे आवश्यक आहे. शेवटच्या परंतु कमीतकमी, उपवर्गात अपघाती किंवा दुर्भावनापूर्ण वर्चस्वामुळे उद्भवू शकणारे कोणतेही आश्चर्य टाळण्यासाठी कन्स्ट्रक्टरने लागू केलेली कोणतीही पद्धत अंतिम असावी.