नमस्कार मित्रांनो, जर तुम्ही VARCHAR և NVARCHAR Q SQL सर्व्हर डेटा प्रकारांबद्दल गोंधळलेले असाल եք AR VARCHAR և NVARCHAR between मध्ये काय फरक आहे याचा विचार करत असाल किंवा तुम्हाला तांत्रिक मुलाखती दरम्यान हा प्रश्न विचारला गेला answer तुम्ही उत्तर देऊ शकत नाही, म्हणून तुम्ही बरोबर आहात. ठिकाण SQL सर्व्हरमध्ये या दोन कॅरेक्टर डेटा प्रकारांमध्ये थोडा फरक आहे, तर दोन्ही व्हेरिएबल लांबी प्रदान करतात, VARCHAR डेटा प्रकार नॉन-युनिकोड वर्ण संग्रहित करण्यासाठी वापरला जातो आणि NVARCHAR युनिकोड वर्ण संचयित करण्यासाठी वापरला जातो. हे VARCHAR पेक्षा जास्त जागा घेते.

उदाहरणार्थ, VARCHAR च्या बाबतीत, प्रत्येक वर्ण 1 बाइट घेतो, परंतु NVARCHAR च्या बाबतीत, प्रत्येक वर्ण 2 बाइट स्टोरेज घेतो, याचा अर्थ NVARACHAR VARCHAR प्रकारापेक्षा दुप्पट महाग आहे.

मी यापूर्वी अनेकांसोबत शेअर केले आहे SQL सर्व्हर आधारित मुलाखत प्रश्न जे तुम्हाला आवडतात आणि आवडतात. आज मी VARCHAR և NVARCHAR बद्दल वारंवार विचारले जाणारे SQL सर्व्हर मुलाखत शेअर करणार आहे. SQL सर्व्हरमध्ये काम केलेल्या प्रत्येकाला VARCHAR बद्दल माहिती आहे, परंतु अनेक SQL सर्व्हर և DBA प्रोग्रामरना NVARCHAR बद्दल माहिती नाही, ज्यामुळे हा प्रश्न मनोरंजक बनतो.

किंवा आम्ही दोघांमधील फरक पाहू, परंतु त्यांच्यातील समानता लक्षात घेण्यासारखे आहे. उदाहरणार्थ, և VARCHAR, NVARCHAR हा एक कॅरेक्टर डेटा प्रकार आहे և मजकूर किंवा स्ट्रिंग मूल्य साठवण्यासाठी वापरला जातो. दोन्ही व्हेरिएबल डेटा लांबी आहेत, त्यामुळे स्टोरेजची मात्रा साठवलेल्या वास्तविक डेटावर अवलंबून असते.

तसे, आपण मायक्रोसॉफ्ट एसक्यूएल सर्व्हर डेटा प्रकारांशी परिचित नसल्यास, मी त्यांना तपासण्याची देखील शिफारस करतो मायक्रोसॉफ्ट एसक्यूएल सर्व्हर मोफत ऑनलाईन कोर्सेस SQL सर्व्हरमधील मूलभूत डेटा प्रकारांबद्दल अधिक जाणून घ्या.

VARCHAR և NVARCHAR և SQL सर्व्हरमधील फरक

SQL सर्व्हरमधील VARCHAR आणि NVARCHAR डेटा प्रकारांमधील काही महत्त्वाचे फरक येथे आहेत. स्प्रेडशीट किंवा डेटाबेसमध्ये आपल्या स्तंभांसाठी योग्य प्रकारचा डेटा निवडताना आपण हे फरक लक्षात ठेवू शकता.

1. VARCHAR हा नॉन-युनिकोड डेटा प्रकार आहे ज्यामध्ये जास्तीत जास्त 8000 वर्ण आहेत, तर NVARCHAR हा युनिकोड डेटा प्रकार आहे ज्याची जास्तीत जास्त लांबी 4000 वर्ण आहे.

2. VARCHAR शाब्दिक शब्द “जॉन ऑन” सारख्या एकाच अवतरण चिन्हामध्ये जोडलेले आहेत, परंतु NVARCHAR फॉन्ट “N, उदाहरणार्थ, N’John” सह उपसर्ग आहेत.

3. VARCHAR डेटा प्रकारासाठी, प्रत्येक वर्ण 1 बाइट घेतो, तर NVARCHAR साठी, प्रत्येक पात्राला 2 बाइट स्टोरेजची आवश्यकता असते, याचा अर्थ NVARCHAR VARCHAR पेक्षा दुप्पट महाग आहे.

4. जर तुम्ही SQL सर्व्हर प्रमाणे चुकीचा प्रकार डेटा दिला तर अनुक्रमणिका वापरणे अपयशी ठरू शकते, जेव्हा तुमच्याकडे VARCHAR स्तंभावर अनुक्रमणिका असते – तुम्ही युनिकोड स्ट्रिंगमध्ये त्याचे प्रतिनिधित्व करता, MSSQL सर्व्हर अनुक्रमणिका वापरणार नाही. आपण अधिक जाणून घेऊ इच्छित असल्यास, आपण त्यांना नेहमी पाहू शकता मायक्रोसॉफ्ट एसक्यूएल सर्व्हर ऑनलाइन अभ्यासक्रम या मूलभूत SQL सर्व्हर डेटाबेस संकल्पना सखोलपणे जाणून घेण्यासाठी.

हे SQL मधील VARCHAR आणि NVARCHAR डेटा प्रकारांमधील फरक बद्दल आहे. आपण नेहमी डेटाचा प्रकार वापरला पाहिजे जो कमीत कमी जागा घेईल. SQL सर्व्हरमध्ये, NVARCHAR VARCHAR डेटा प्रकारापेक्षा जास्त जागा घेते, VARCHAR पेक्षा जवळजवळ दुप्पट जागा.

जर तुमचा सर्व डेटा ASCII एन्कोडिंगमध्ये असेल हे तुम्हाला माहीत असेल तर तुम्ही VARCHAR वापरला पाहिजे, परंतु युनिकोड स्ट्रिंग ठेवण्याचा तुमचा हेतू असेल तरच, जसे की विविध भाषांमधील डेटा साठवणे. युनिकोड डेटाला समर्थन देण्यासाठी तुम्ही NVARCHAR वापरणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही आंतरराष्ट्रीयीकरणाचे समर्थन करू इच्छित असाल तर NVARCHAR आवश्यक आहे (i18n)

इतर: SQL मुलाखत प्रश्न या ब्लॉग वरून:

 • दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वाधिक पैसे देणारे MySQL कसे शोधायचे? (उपाय)
 • SQL मध्ये UNION և UNION ALL between मध्ये काय फरक आहे? (उत्तर:)
 • SQL मध्ये एक भिन्न मत बनवा. (उत्तर:)
 • स्प्रेडशीटमध्ये डुप्लिकेट नोंदी कशा शोधायच्या? (सर्वेक्षण:)
 • SQL मध्ये सामील होऊन स्प्रेडशीटमधून कसे हटवायचे? (शैक्षणिक:)
 • SQL मध्ये TRUNCATE և DELETE S मधील फरक. (उत्तर:)
 • SQL आणि आत्मविश्वास և equijoin between मधील फरक. (उत्तर:)
 • ओरॅकल डेटाबेसमध्ये व्ह्यू և मटेरिअलाइज्ड व्ह्यू between मध्ये काय फरक आहे? (उत्तर:)
 • ROW_NUMBER वापरून Oracle मध्ये दुसऱ्या क्रमांकाचा सर्वाधिक पगार कसा शोधायचा? (उत्तर:)
 • SQL मध्ये WHERE և HAVING कलम S मधील फरक. (उत्तर:)
 • फरक: isNull () आणि विलीन () SQL सर्व्हरमध्ये? (उत्तर:)
 • प्रोग्रामिंग जॉब मुलाखतींमधून 10 एसक्यूएल प्रश्न (प्रश्न)
 • एसक्यूएल सर्व्हर և टी-एसक्यूएल (अभ्यासक्रम)

हा लेख आतापर्यंत वाचल्याबद्दल धन्यवाद. जर तुम्हाला हा लेख उपयुक्त वाटला, तर कृपया ते तुमच्या मित्र आणि सहकाऱ्यांसह शेअर करा. आपल्याकडे काही प्रश्न किंवा टिप्पण्या असल्यास, कृपया एक टीप सोडा.