बॅच फाइल्स և शेल स्क्रिप्ट हे डेव्हलपरचे सर्वोत्तम मित्र आहेत, ते उत्पादकता वाढवण्यासाठी खूप मदत करतात. ते केवळ दमवणारा, वेळखाऊ काम स्वयंचलित करण्यात मदत करणार नाहीत तर ते पुन्हा करण्यासाठी आपला बराच वेळ वाचवेल. बॅच फाईलची चाचणी केल्यावर त्रुटीची शक्यता देखील कमी होते, “पुन्हा कार्यक्षमतेस प्रोत्साहित करते ती टीम किंवा समान गरजा असलेल्या लोकांसह सामायिक करून”. प्रत्येक प्रोग्रामर, डेव्हलपर किंवा संगणक वापरकर्त्याची बॅच फाईल वापरण्याची मानसिकता आहे किंवा नाही, जे लिहिणे अत्यंत अवघड आहे, काहींना सुरुवातीच्या प्रतिकारांचा सामना करणे अशक्य आहे, त्यापैकी अनेकांना बॅच फाइलची माहितीही नाही.

कसे जावा अनुप्रयोग, आपल्याला खरोखर या गोष्टी शिकण्याची गरज नाही, कारण जवळजवळ प्रत्येकजण जो एक वर्षाहून अधिक काळ विंडोज वापरत आहे त्याला याबद्दल माहिती आहे. हे जाणून घेणे पुरेसे नाही, मुख्य गोष्ट म्हणजे त्यांना जुळवून घेणे आणि त्यांचा पूर्ण वापर करणे, स्क्रिप्टिंग, ऑटोमेशन գր लेखन बॅच फाइल्सची मानसिकता विकसित करणे.

लक्षात ठेवा की प्रोग्रामिंग कौशल्य प्राप्त करण्यासाठी शेल स्क्रिप्टिंग हे सर्वात महत्वाचे कौशल्य आहे; बॅच स्क्रिप्ट लिहिणे पूर्णपणे स्क्रिप्ट केलेले नाही, परंतु ते सोपे आहे! स्वत: ला तयार करणे सर्वोत्तम आहे: उत्पादकता वाढविण्यासाठी स्क्रिप्ट केलेली मानसिकता विकसित करणे.

या लेखात, आम्ही विंडोज 8 मध्ये बॅच फाइल कशी लिहावी ते शिकू आणि काही महत्त्वाच्या बॅचच्या गोष्टींचा पुनर्प्राप्ती करू.

डिरेक्टरी स्वच्छ करण्यासाठी विंडोजमध्ये बॅच नमुना files फायली हटवण्यासाठी.

माझ्या काही चाचणी स्क्रिप्ट चालवण्याआधी मला सतत फाईल्स, नोंदी आणि इतर डेटा फायली साफ कराव्या लागतात. जर तुम्ही एक मोठा, मल्टी-मॉड्यूल प्रोग्राम चालवत असाल, և तुमच्या चाचणीमध्ये अनेक मॉड्यूल चालवणे समाविष्ट आहे ում शटडाउन, प्रत्येक वेळी ते व्यक्तिचलितपणे करणे वेदनादायक असेल.

जर तुम्ही तुमचा प्रोग्राम Linux वर चालवत असाल – तुम्ही तुमची चाचणी सातत्याने चालवत असाल, तर तुम्ही प्रत्येक गोष्ट स्वयंचलित करण्यासाठी संपूर्ण स्क्रिप्ट लिहू शकता. मी लहान चाचण्यांसाठी खिडक्या पसंत करत असल्याने, मी स्वत: ला फायली साफ करण्याच्या त्याच कामात सापडलो, ज्यामुळे मला चांगल्या प्रदर्शनासाठी खालील बॅच फाइल लिहिण्यास प्रवृत्त केले.

निर्देशिका և फायली हटवण्यासाठी पॅकेज फाइल

ECHO OFF
REM batch file clean directories and remove log files

echo "clearing module1 "
rmdir /S /Q D:projectsmodule1data
del D:projectsmodule1logsmodule1.log
 

echo "clearing module2"
rmdir /S /Q D:projectsmodule2data
del D:projectsmodule2logsmodule2.log

echo "clearing module3"
rmdir /S /Q D:projectsmodule3data
del D:projectsmodule3logsmodule3.log


echo "clearing module4"
rmdir /S /Q D:projectsmodule4data
del D:projectsmodule4logsmodule4.log

ही सर्वात सोपी बॅच फायलींपैकी एक आहे जी फक्त काही निर्देशिका काढून टाकते – लॉग फायली. आपण काही हार्ड कोडिंग काढण्यासाठी येथे व्हेरिएबल्स देखील वापरू शकता, उदाहरणार्थ, प्रकल्पाचे स्थान व्हेरिएबल म्हणून सेट केले जाऊ शकते. आपण तयार करण्यासाठी सेट कमांड वापरू शकता पर्यावरण व्हेरिएबल त्याचे मूल्य सेट करा.

लक्षात ठेवण्यासाठी दोन गोष्टी आहेत: REM कीवर्ड CH ECHO OFF. आरईएम कीवर्ड बॅचमध्ये टिप्पण्या लिहिण्यासाठी वापरला जातो. टिप्पण्या म्हणजे रेषा जे विंडोज शेलमध्ये केले जात नाहीत. ECHO OFF ने प्रतिध्वनी बंद करणे आवश्यक आहे, याचा अर्थ असा की आपल्याला कमांड लाइनमध्ये कोणत्याही वास्तविक आदेश दिसणार नाहीत, परंतु केवळ आदेशांचे आउटपुट दिसेल. किंवा तुम्ही इको कमांड वापरून उपयुक्त माहिती प्रिंट करू शकता.

स्वच्छ उत्पादन पाहण्यासाठी बॅच फाइल लिहिताना याचा वापर केला पाहिजे. नवशिक्यांसाठी, काय? विधवा फाइल्स हटवण्यासाठी आदेश वापरला जातो rmdir: निर्देशिका काढून टाका rmdir / S / Q: न मागता शांतपणे काढण्याचे दोन मार्ग आहेत / Ս: सर्व फायली ագր उपनिर्देशिका हटवा.

विंडोजमध्ये बॅच फाइल कशी चालवायची

बॅच ऑपरेशन खूप सोपे आहे, तुम्ही एकतर बॅच फाईलवर डबल-क्लिक करू शकता किंवा a उघडू शकता कमांड प्रॉम्प्ट चालू विंडोमध्ये cmd ty टाइप करणे, त्यांना कॉल करणे, एक प्रदान करणे निरपेक्ष मार्ग. आपण त्याच निर्देशिकेत असल्यास, खाली दर्शविल्याप्रमाणे फक्त कमांड लाइनमध्ये बॅचचे नाव प्रविष्ट करा.

C:test>clean.bat
"clearing module1 "
Could Not Find D:projectsmodule1logsmodule1.log
"clearing module2"
Could Not Find D:projectsmodule2logsmodule2.log
"clearing module3"
Could Not Find D:projectsmodule3logsmodule3.log
"clearing module4"
Could Not Find D:projectsmodule4logsmodule4.log

आउटपुटमध्ये असे नमूद केले आहे की ते फाइल रजिस्ट्रीमध्ये नोंदवले जाऊ शकत नाही कारण ते आधीच्या रनमधून आधीच काढून टाकले गेले होते. तसे, जर तुम्ही जावा प्रोग्रामर असाल तर तुम्ही त्यावर सतत काम करत आहात ग्रहण, नंतर आपण थेट Eclipse वरून बॅच फायली कॉल करू शकता. फक्त त्या पोस्टमधील चरणांचे अनुसरण करा.

लक्षात ठेवण्यासारख्या गोष्टी

1) तुम्ही नोटबुक किंवा वर्डपॅड सारख्या कोणत्याही मजकूर संपादकाचा वापर करून बॅच फाइल्स तयार करू शकता. वैयक्तिकरित्या, मी नोटबुक ++ ला प्राधान्य देतो कारण त्याच्या प्रगत वाक्यरचना हायलाइटिंग և फाइंड և रिप्लेसमेंट फंक्शन.

2) तुमच्या बॅच फाईलमध्ये विस्तार आहे याची खात्री करा .att नाही .txt:. जेव्हा आपण मजकूर संपादकात काहीतरी टाइप करता, तेव्हा विंडोज डीफॉल्टनुसार .txt विस्तार देते. आपल्या बॅच फायलींचा विस्तार दोनदा तपासा. विंडोज 8 मध्ये, बॅच फाईल वेगळ्या चिन्हासह मजकूर फाइल म्हणून दर्शविली गेली आहे, म्हणून खाली दर्शविल्याप्रमाणे ओळखणे सोपे आहे.

– बॅचसाठी चिन्ह
– मजकूर फाइलसाठी चिन्ह

3) बॅच फाईल कमांडच्या संचाशिवाय काहीच नाही. कमांड लाईन मध्ये एक एक आदेश लिहायच्या ऐवजी तुम्ही त्यांना एका फाईल मध्ये लिहा, त्यांना कमांड लाइन किंवा केसमधून कार्यान्वित करण्यास सांगा. एकाधिक आज्ञा एकत्र करून, आपण आपल्या दैनंदिन कामांसाठी लहान अनुप्रयोग तयार करू शकता, जसे की चाचणी करण्यापूर्वी डेटा साफ करणे, लॉग फायली संग्रहित करणे किंवा बॅक अप घेणे आणि बरेच काही. जावा प्रोग्रामर և प्रोग्रामरसाठी, जर तुम्हाला असे वाटत असेल की तुम्ही तेच काम पुन्हा पुन्हा करत असाल तर ते काम स्वयंचलित करण्यासाठी बॅच फाइल तयार करण्याचा विचार करा.

4) आपण फक्त साध्या बॅच कमांड वापरू शकत नाही, उदाहरणार्थ MKDIR, RMDIR:, जे किंवा: ECHO: बॅच फाईलमध्ये, परंतु आपण पर्यावरण व्हेरिएबल्समध्ये प्रवेश करू शकता, उदाहरणार्थ जावा_होम:, पी अबनाफ किंवा: क्लासस्पॅथ: % चिन्हात त्यांचा समावेश, उदाहरणार्थ % पथ% जेव्हा आपण बॅच फाइल चालवाल तेव्हा PATH पर्यावरण व्हेरिएबलच्या मूल्याद्वारे बदलले जाईल.

5) ग्रहण वापरकर्त्यासाठी, आपण कमांड लाइन न उघडता किंवा बॅच फाइल कॉम्प्रेस केल्याशिवाय थेट Eclipse वरून कोणतीही बॅच फाइल चालवू शकता.

हे सर्व जोडलेले आहे विंडोज मुलांमध्ये बॅच फाइल कशी तयार करावी. मला माहित आहे की तुमच्यापैकी बरेच जण बॅच फायलींशी आधीच परिचित आहेत – कदाचित – ते तुमच्या दैनंदिन कामात वापरतात, परंतु परिचित असलेल्या परंतु वापरत नसलेल्या प्रोग्रामरसाठी कोणतेही निमित्त नाही. थोडी मॅन्युअल अॅक्टिव्हिटी करण्यात त्यांचा बराच वेळ वाया जातो.