नमस्कार मित्रांनो, जर तुम्ही कॉम्प्युटर सायन्स नवशिक्या किंवा समर्पित विकासक असाल ज्यांना ऑपरेटिंग सिस्टमची मूलभूत माहिती जाणून घ्यायची असेल तर तुम्ही योग्य ठिकाणी आला आहात. मी यासारखे मूलभूत संगणक अभ्यासक्रम शेअर करायचो

. या लेखात मी नवशिक्यांसाठी ऑपरेटिंग सिस्टम शिकण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम सामायिक करेन. ऑपरेटिंग सिस्टम कोणत्याही संगणक, फोन किंवा आयओटी डिव्हाइसचा सर्वात महत्वाचा भाग आहे. या कापडाशिवाय, आपले डिव्हाइस फक्त कचरापेटी आहे. यापुढे, काही हार्डवेअर वगळता जे मदरबोर्डवर काहीही करत नाहीत.

ऑपरेटिंग सिस्टम देखील एक जटिल सॉफ्टवेअर आहे जे अनेक कार्ये व्यवस्थापित करते, किंवा आपण आपल्या डिव्हाइसच्या सर्व समस्या जसे की लॅपटॉप, जसे की सॉफ्टवेअर इन्स्टॉलेशन, मेमरी मॅनेजमेंट, सिस्टम सिक्युरिटी, एरर डिटेक्शन आणि बरेच काही सांगू शकता.

माहिती तंत्रज्ञान, सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट किंवा कॉम्प्युटर सायन्स क्षेत्रात काम करणाऱ्या कोणालाही संगणक तंत्रज्ञानाची आवश्यकता असेल – ते कसे कार्य करते, जसे की हार्डवेअरशी संवाद, किमान मूलभूत समज. ते एक आहे
सॉफ्टवेअर डेव्हलपर्ससाठी मूलभूत कौशल्ये, विशेषतः स्वयंशिक्षित विकासक ज्यांनी पारंपारिक CS शिक्षण घेतले नाही.

प्रोग्रामरसाठी ऑपरेटिंग सिस्टमचे चांगले ज्ञान महत्वाचे आहे, कारण ते जे काही कोड लिहितात ते शेवटी OS सह कार्य करतात. जर त्यांना ओएस मेमरी कशी व्यवस्थापित करते हे माहित नसेल – व्हर्च्युअल मेमरी, शेअरिंग, मेमरी पृष्ठे և पृष्ठ खराबी यासारख्या संकल्पना, त्यांना मेमरी समस्या सोडवण्यास कठीण होईल – त्यांची उपयोगिता सुधारेल.


ऑपरेटिंग सिस्टमच्या मूलभूत गोष्टी शिकण्याचा तुमचा हेतू आहे किंवा नाही:
लिनक्स: विंडोजसाठी किंवा तुम्हाला या क्षेत्रात तुमचे कौशल्य सुधारायचे आहे, विद्यापीठात न जाता ती कौशल्ये शिकण्याचा बहुधा ऑनलाइन अभ्यासक्रम घेणे हा सर्वोत्तम मार्ग आहे. ऑपरेटिंग सिस्टमची मूलभूत माहिती जाणून घेण्यासाठी मला या शीर्ष 5 ऑनलाइन शिकवण्या सापडल्या आहेत, म्हणून अधिक जाणून घेण्यासाठी हा लेख वाचत रहा.

ऑपरेटिंग सिस्टमची मूलभूत माहिती जाणून घेण्यासाठी शीर्ष 6 ऑनलाइन अभ्यासक्रम

ऑपरेटिंग सिस्टम शिकणाऱ्या नवशिक्यांसाठी माझ्या सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रमांची यादी येथे आहे. हे ऑनलाइन अभ्यासक्रम उडेमी, कोर्सेरा, बहुवचन, ईडीएक्स इत्यादी साइट्सवरून विकसित केले गेले आहेत. ते तज्ञांनी तयार केले आहेत, हजारो लोकांद्वारे विश्वास ठेवला आहे ज्यांना ऑपरेटिंग सिस्टम शिकण्याची इच्छा आहे.

1. सुरवातीपासून ऑपरेटिंग सिस्टम

आमच्या यादीतील दुसरा अभ्यासक्रम कोणाहीसाठी आहे जो सुरुवातीपासून ऑपरेटिंग सिस्टम शिकू इच्छितो – जर आपण संगणक विज्ञान किंवा सॉफ्टवेअर इंजिनिअरमध्ये करिअर करण्याचा विचार करत असाल. कोर्समध्ये 4.5 गुणांसह 8.5 तासांची सामग्री आहे, जे दर्शवते की हा अभ्यासक्रम udemy प्लॅटफॉर्मवरील सर्वोत्कृष्ट आहे.

ऑपरेटिंग सिस्टम्सच्या प्रारंभापासून, जसे की हार्डवेअरसह कार्य करणे, विविध प्रकारच्या ऑपरेटिंग सिस्टम. ‘

नंतर हार्डवेअरकडे जा, विशेषत: प्रोसेसर – ते कसे कार्य करते – त्याचे विविध अल्गोरिदम जसे FCFS, SJF, SRTF. मग आपल्याकडे बायनरी सिस्टम मेमरी वितरणाचे विहंगावलोकन असेल.

2: ऑपरेटिंग सिस्टम – आपण. एक शक्तिशाली वापरकर्ता बनत आहे [Coursera]

Coursera कडून ऑपरेटिंग सिस्टम शिकण्यासाठी हा एक उत्तम अभ्यासक्रम आहे. हा कोर्स एका सुप्रसिद्ध तंत्रज्ञान दिग्गज Google द्वारे Coursera प्लॅटफॉर्मद्वारे दिला जातो. हा कोर्स तुम्हाला लिनक्स երկու दोन विंडोज ऑपरेटिंग सिस्टम्स և डिरेक्टरी և फाईल्सच्या वापराची ओळख करून देतो.

नंतर वापरकर्ता և परवानग्यांबद्दल जाणून घ्या, जसे की आपल्या सिस्टममध्ये नवीन वापरकर्ते जोडणे. नंतर तुम्हाला सॉफ्टवेअर कसे प्रतिष्ठापीत करायचे packages पॅकेज वापरा drivers ड्राइव्हर्स कसे प्रतिष्ठापीत करायचे ते दिसेल. आपण विंडोज आणि लिनक्स दोन्हीसाठी फाइल सिस्टम कसे कार्य करते हे देखील शिकाल – बरेच काही.

तुम्ही या अभ्यासक्रमाचा मोफत अभ्यास करू शकता किंवा प्रमाणपत्र मिळवण्यासाठी व्यवसायात सामील होऊ शकता. वैकल्पिकरित्या, आपण सामील होऊ शकता
कोर्सरा अधिक:, एक Coursera सबस्क्रिप्शन प्रोग्राम जो तुम्हाला त्यांच्या प्रमाणन कार्यक्रमांमध्ये अमर्यादित प्रवेश देतो – दर वर्षी फक्त $ 399 साठी अभ्यासक्रम.

ऑपरेटिंग सिस्टम शिकण्यासाठी सर्वोत्तम अभ्यासक्रम

3: ऑपरेटिंग सिस्टम. वर्च्युअलायझेशन, एकसंधता – चिकाटी

हा a एक उत्तम आहे: ऑपरेटिंग सिस्टम बद्दल शिकण्यासाठी, वर्च्युअलायझेशन, ओव्हरलॅप, चिकाटीबद्दल आपली समज वाढवण्यासाठी सर्वसमावेशक अभ्यासक्रम. हा एक मजकूर-आधारित परस्परसंवादी अभ्यासक्रम आहे, याचा अर्थ तुम्ही त्यातूनही शिकाल.

जेव्हा ओएस संकल्पना शिकण्याचा प्रश्न येतो, वर्च्युअलायझेशन, एकाचवेळी – चिकाटी हे तीन सर्वात महत्वाचे आहेत – हा कोर्स त्यावर लक्ष केंद्रित करतो. एकदा तुम्हाला या संकल्पना कळल्या की, OS कसे कार्य करते, ते मेमरी कसे व्यवस्थापित करतात आणि ते एकाधिक अनुप्रयोगांना कसे चालवायला देतात हे तुम्ही समजू शकता.

येथे या मूलभूत संकल्पना आहेत ज्या आपण या कोर्समध्ये शिकाल.

1. आभासी स्मृती

2. प्रोसेसर नियोजन

3. अनुपालन

4. एक्सचेंज

5. अर्थशास्त्रज्ञ

6. डेडलॉक सारख्या एकाच वेळी त्रुटी सोडवा

आपण I / O साधने և फाइल प्रणाली द्वारे खूप चिकाटी लागू करण्यास सक्षम असाल. एकूणच, तुमचे ऑपरेटिंग सिस्टमचे ज्ञान सुरवातीपासून तयार करण्याचा एक उत्तम अभ्यासक्रम. मी या कोर्सची कोणत्याही प्रोग्रामर ավոր प्रोग्रामरला अत्यंत शिफारस करतो.

तसे, आपण एकतर या कोर्समध्ये वैयक्तिकरित्या सामील होऊ शकता किंवा सहभागी होऊ शकता
शैक्षणिक वर्गणी

जे त्यांच्या 250+ परस्परसंवादी अभ्यासक्रमांना फक्त $ 14.9 दरमहा प्रवेश प्रदान करते, विकसकांसाठी खूप मोठी गोष्ट आहे, मी याची अत्यंत शिफारस करतो.

नवशिक्यांसाठी सर्वोत्तम ऑपरेटिंग सिस्टम कोर्स

3:
ऑपरेटिंग सिस्टमची मूलभूत माहिती [Udemy]

आमच्या यादीतील पहिला अभ्यासक्रम अशा लोकांसाठी आहे जे पास होणार आहेत
CompTIA A +: և ज्याला सामान्यपणे ऑपरेटिंग सिस्टीममध्ये आपले कौशल्य सुधारायचे आहे, उदाहरणार्थ, लिनक्स सिस्टम և त्याच्या कमांड लाइन वापरा किंवा विंडोज सारखी इन्स्टॉलेशन և समस्यानिवारण वापरा.

विंडोज 7, 8 և 10 विंडोज ऑपरेटिंग सिस्टीमच्या प्रारंभापासून, त्यांचा वापर कसा करावा, जसे की प्रशासकीय साधने, फायरवॉल, सिस्टम इन्स्टॉलेशन, त्याची कमांड लाइन वापरून.

नंतर वापर सारख्या macOS և Linux प्रणालींचे विहंगावलोकन मिळवण्यासाठी खाली स्क्रोल करा
कमांड लाईन्स. त्यानंतर तुम्ही क्लाउड कॉम्प्युटिंग, व्हर्च्युअलायझेशन आणि धमक्या व्यवस्थापनाबद्दल शिकाल.

OS ची मूलभूत माहिती जाणून घेण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम

4:
संगणक उपकरणे – ऑपरेटिंग सिस्टम [edX]

न्यूयॉर्क विद्यापीठाने तयार केलेला आणखी एक उत्तम अभ्यासक्रम
edX प्लॅटफॉर्म:
ऑपरेटिंग सिस्टमचा इतिहास नसलेल्या लोकांना मदत करण्यासाठी डिझाइन केलेले, सर्वसाधारणपणे, ऑपरेटिंग सिस्टमच्या मूलभूत गोष्टींसह – हार्डवेअर: सॉफ्टवेअर – बरेच काही.

हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, आपण संगणक և ऑपरेटिंग सिस्टीम և कोणत्याही ऑपरेटिंग सिस्टमचे घटक कसे शिकता և धागे कसे काम करतात, ते कसे և मेमरी, स्ट्रिंग जुळणारे և डेडलॉक և बरेच काही परिभाषित करण्यास सक्षम असाल.

5:
संगणक मूलभूत. ऑपरेटिंग सिस्टम [Plurlasight]

आमच्या यादीतील शेवटचा प्लुरलसाइट कोर्स आहे, ज्याचा उद्देश अशा लोकांना आहे जे ऑपरेटिंग सिस्टम, सॉफ्टवेअर हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअरशी कसे संवाद साधतात याबद्दल जाणून घेऊ इच्छितात.

ऑपरेटिंग सिस्टीमची व्याख्या, त्याची आर्किटेक्चर, विंडोच्या प्रत्येक आवृत्तीची वैशिष्ट्ये सुरू करणे. नंतर स्थापनेकडे जा आणि सुधारणा पद्धती.

एकदा कॉन्फिगर केल्यावर, आपण नेटवर्क कॉन्फिगरेशन वापरण्यासाठी विंडोज कमांड लाइन, जसे सीएमडी և पॉवरशेल use कसे वापरावे ते पहाल. शेवटी, macOS moving वर जात आहे
लिनक्स साधने
command टर्मिनल वापरून त्याची कमांड लाइन.

तसे, या कोर्समध्ये सामील होण्यासाठी तुम्हाला एका Pluralsight सदस्यत्वाची आवश्यकता असेल, ज्याची किंमत दरमहा $ 29 किंवा दर वर्षी $ 299 (14% सूट) असेल. मी सर्व प्रोग्रामरना या सबस्क्रिप्शनची शिफारस करतो कारण ते कोणत्याही तांत्रिक कौशल्ये शिकण्यासाठी 7000+ पेक्षा जास्त ऑनलाइन अभ्यासक्रमांना त्वरित प्रवेश प्रदान करते. वैकल्पिकरित्या, आपण त्यांचा वापर करू शकता
10 दिवसांचे विनामूल्य व्हाउचर

हा कोर्स मोफत पहा.

एवढेच आहे नवशिक्यांसाठी ऑपरेटिंग सिस्टम शिकण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम. आपण आयटी उद्योगात काम करता किंवा फक्त एक सामान्य व्यक्ती, आपल्याला सिस्टम आणि उपकरणे कशी कार्य करतात हे शिकण्याची आवश्यकता आहे. आजकाल, कोणीही संगणकाच्या शक्तीकडे दुर्लक्ष करू शकत नाही, these यापैकी एका अभ्यासक्रमामध्ये प्रवेश घेतल्यास या क्षेत्रातील व्यावसायिकता सुनिश्चित होईल.