जर जावा, आपण सावध नसल्यास, आपण हे करू शकता लपवा वर्गाच्या दोन्ही पद्धती आणि व्हेरिएबल्स. आता आपल्याला जावामध्ये व्हेरिएबल किंवा पद्धत लपवण्याचा काय अर्थ होतो याचा विचार करणे आवश्यक आहे. असे म्हटले जाते की फील्ड किंवा व्हेरिएबल सर्व नावे त्यांच्या आवडीनुसार समान नावाने लपवतात. त्याचप्रमाणे, उपवर्गात समान नाव असलेली स्थिर पद्धत वर्ग पद्धत लपवू शकते. यामुळे सूक्ष्म त्रुटी उद्भवू शकतात, विशेषत: जर आपण त्याला दुसरी पद्धत म्हटले जाण्याची अपेक्षा केली तर. या लेखात मी तुम्हाला दोघांची उदाहरणे दाखवेन व्हेरिएबल्स – जावामध्ये लपलेल्या पद्धती जेणेकरून तुम्हाला नंतर समजेल – त्यांना टाळा.

जावामध्ये लपलेले व्हेरिएबल्स आणि पद्धती काय आहेत?

आता जावामध्ये कोणते व्हेरिएबल्स आणि पद्धती लपवल्या आहेत याबद्दल आपल्याकडे काही कल्पना आहेत, आता जवळून पाहण्याची वेळ आली आहे. चला जावा अनुप्रयोगांमध्ये कोड लपविण्याच्या पद्धतींचे उदाहरण पाहू – व्हेरिएबल लपविणे.

1. जावा मध्ये कसे लपवायचे – उदाहरण:

पद्धत लपवणे हे पद्धतीच्या वर्चस्वाशी जवळून संबंधित आहे, և कधीकधी प्रोग्रामर तो रद्द करण्याचा प्रयत्न करत असलेली पद्धत लपवतो. वर्चस्व संकल्पना आपल्याला कोड लिहिण्याची अनुमती देते जी स्टार्टअपच्या वेळी ऑब्जेक्टवर अवलंबून वेगळी वागणूक देते.

मी म्हटल्याप्रमाणे, ए स्थिर पद्धत जावामध्ये स्थिर पद्धतीकडे दुर्लक्ष केले जाऊ शकत नाही, त्याच नावाचा उपवर्ग उपवर्गातून पद्धत लपवू शकतो.

येथे जावा मध्ये लपलेल्या पद्धतीचे उदाहरण आहे.

class Parent {
 
 public static void sleep() {
  System.out.println("Sleeps at 11 PM");
 }
}
 
class Child extends Parent {
 
 public static void sleep() {
  System.out.println("Sleeps at 9 PM");
 }
}
 
public class Code {
 
 public static void main(String[] args) {
  Parent p = new Parent();
  Parent c = new Child();
  p.sleep();
  c.sleep();
 
 }
}
 
Output:
Sleeps at 11 PM
Sleeps at 11 PM

या उदाहरणात, आम्ही असे गृहीत धरतो की: p. झोप () कॉल करेल झोप () पद्धत: पालक: ग्रेड: c झोप () मुलाला वर्गातून कॉल करण्याची स्लीप () पद्धत, जसे बहुतेक प्रकरणांमध्ये करते, परंतु कारण झोप () एक स्थिर पद्धत आहे, वर्चस्व गाजवण्याऐवजी आम्ही झोप () पद्धत लपवली आहे.

स्थिर पद्धती संकलनाच्या वेळी सोडवल्या गेल्यामुळे, दोन्ही सोडवल्या जातात p. झोप () आणि c झोप () पालक वर्गासाठी झोप () पद्धत सोडवली जाते, कारण व्हेरिएबल्सचा प्रकार p և c पालक आहे. आपण दोन्ही पद्धतींमधून स्थिर कीवर्ड काढल्यास, ते अपेक्षेप्रमाणे वागेल.

तथापि, जावामध्ये आपण स्थिर पद्धतीकडे उदाहरण पद्धत म्हणून किंवा त्याउलट दुर्लक्ष करू शकत नाही. तर तुम्ही काढल्यास स्थिर कीवर्ड किंवा उपवर्ग किंवा उपवर्ग पद्धतीमधून तुम्हाला संकलित करताना त्रुटी मिळेल: “या उदाहरणाची पद्धत पालकांच्या स्थिर पद्धतीकडे दुर्लक्ष करू शकत नाही” किंवा: “ही स्थिर पद्धत नमुना पद्धत अरेरावीपासून लपवू शकत नाही”.

थोडक्यात, उपवर्गातील समान नाव և स्वाक्षरी असलेली स्थिर पद्धत उपवर्गातील स्थिर पद्धत लपवू शकते. आपण नंतर सामील होऊ शकता पूर्ण जावा मास्टर क्लास जावा मध्ये स्थिर पद्धती बद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी. हा जावा 12 मधील सर्वात अद्ययावत अभ्यासक्रमांपैकी एक आहे.

2. जावा मध्ये व्हेरिएबल लपवणे – उदाहरण:

Ադաս सबक्लासच्या समान नावाचे फील्ड किंवा व्हेरिएबल जावामध्ये व्हेरिएबल लपविणे किंवा फील्ड लपवणे म्हणून ओळखले जाते. जेव्हा व्हेरिएबल लपवले जाते, तेव्हा आपण वर्गाच्या मूल्यामध्ये प्रवेश करण्यासाठी super.variableName वापरू शकता.

जावामध्ये व्हेरिएबल्स लपवण्याचे उदाहरण येथे आहे.

public class Parent {
 int age = 30;
}
 
class Child extends Parent {
 int age = 4;
 
 public void age() {
  System.out.println("Parent's age: " + super.age);
  System.out.println("Child's age: " + age);
 }
}

जसे आपण पाहू शकता, आपण वापरून वर्ग मूल्यामध्ये प्रवेश करू शकता: ger वय:.

हे सर्व जावामध्ये लपलेल्या पद्धती և चल बद्दल आहे. जोपर्यंत तुम्ही प्रमुख पालक नसाल तोपर्यंत मी तुम्हाला जीनस आणि सबक्लास दोन्हीमध्ये समान नाव वापरण्यास प्रोत्साहित करत नाही. या वर्तनामुळे गोंधळलेला कोड होऊ शकतो – सूक्ष्म समस्या उद्भवू शकतात. त्याऐवजी, नाव वर्ग टाळण्याचा प्रयत्न करा – अधिक अर्थपूर्ण नाव प्रदान करा.

इतर: जावा ओव्हरलोड ող प्रमुख लेख तुम्हाला आवडेल

 1. आपण जावा मध्ये स्थिर पद्धत ओव्हरलोड करू शकता? (उत्तर)
 2. जावा शिकण्यासाठी माझे आवडते विनामूल्य अभ्यासक्रम. (मोफत अभ्यासक्रम)
 3. आपण जावा मधील स्थिर पद्धतीकडे दुर्लक्ष करू शकता? (उत्तर)
 4. नवशिक्यांसाठी 10 जावा ऑनलाइन अभ्यासक्रम (सर्वोत्तम अभ्यासक्रम)
 5. जावा ऑपरेटर ओव्हरलोडला समर्थन का देत नाही? (उत्तर:)
 6. जावा की पायथन? नवशिक्यांसाठी कोणती चांगली भाषा आहे (लेख:)
 7. आपण जादा मूलभूत पद्धती ओव्हरलोड किंवा दुर्लक्ष करू शकता? (उत्तर)
 8. जावा मध्ये प्रमुख पद्धतीचे नियम. (उत्तर)
 9. जावामध्ये ओव्हरराइडिंग, ओव्हरलोड, सावली “लपवणे” मधील फरक. (उत्तर)
 10. बहुरूपता म्हणजे काय? पद्धत ओव्हरलोड किंवा जास्त गर्दी? (उत्तर)
 11. 19 पद्धत ओव्हरलोड և प्राधान्य मुलाखत प्रश्न? (यादी)
 12. कन्स्ट्रक्टर և पद्धत जावा सर्वोत्तम सराव लोड (सर्वोत्तम सराव)
 13. “ओव्हरलोड” पद्धती ओव्हरलोड मधील फरक. (उत्तर:)
 14. गर्दीचा नेमका उपयोग काय? (उत्तर:)
 15. जावा मध्ये कन्स्ट्रक्टर ओव्हरलोड म्हणजे काय? (उत्तर:)

हा लेख आतापर्यंत वाचल्याबद्दल धन्यवाद. जर तुम्हाला ही पद्धत և व्हेरिएबल लपवण्याचा लेख आवडत असेल, तर कृपया ते तुमच्या मित्र -सहकाऱ्यांसह शेअर करा. आपल्याकडे काही प्रश्न किंवा टिप्पण्या असल्यास, कृपया एक टीप सोडा.

पुनश्च – जर तुम्हाला जावा प्रोग्रामिंग सखोलपणे शिकायचे असेल, परंतु मोफत ऑनलाईन कोर्सेस शोधत असाल तर तुम्ही ते देखील तपासू शकता नवशिक्यांसाठी जावा शिकवणी (मोफत) उडेमी वर अभ्यासक्रम. हे पूर्णपणे विनामूल्य आहे, या कोर्समध्ये सामील होण्यासाठी आपल्याला फक्त एक उडेमी खाते आवश्यक आहे.