नमस्कार मित्रांनो, तुम्ही IoT किंवा इंटरनेट ऑफ थिंग्ज बद्दल ऐकले असेल, जे तंत्रज्ञानाच्या जगातील अनेक शब्दांपैकी एक आहे. जर तुम्हाला खात्री नसेल तर IoT म्हणजे काय? 20 तुम्ही हे कौशल्य 2021 मध्ये का शिकले पाहिजे, मग मी तुम्हाला एक संक्षिप्त विहंगावलोकन देतो. इंटरनेट ऑफ थिंग्ज, किंवा आयओटी, अशी कोणतीही सामग्री किंवा मशीन आहे ज्यात आपण आपल्या दैनंदिन जीवनात किंवा आपल्या फोनवर वापरत असलेल्या सामान्य संगणकाव्यतिरिक्त इंटरनेट कनेक्शन आहे – त्यात काही संगणकीय शक्ती असणे आवश्यक आहे – काही बुद्धिमत्ता आयओटी डिव्हाइस मानली जाऊ शकते: कॅमेरे – स्मार्ट रेफ्रिजरेटर. आपण काही उपयुक्त प्रकल्प तयार करण्यासाठी इंटरनेटवर काहीतरी शोधत असल्यास, आपण योग्य ठिकाणी आला आहात.

मी हा लेख शेअर करणार आहे इंटरनेट ऑफ थिंग्जशी परिचित होण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम कडून: उडेमी, बहुवचन, Coursera և: edX:. आयओटी प्रकल्प तयार करण्यासाठी आवश्यक असलेली मूलभूत कौशल्ये आणि तंत्रज्ञान शिकण्यासाठी आपण या अभ्यासक्रमांमध्ये सामील होऊ शकता.

आपल्या जगात, तंत्रज्ञान पूर्वीपेक्षा वेगाने वाढत आहे, म्हणून इंटरनेट ऑफ थिंग्जची मागणी (IoT:) गेल्या दोन वर्षांत उपकरणांमध्ये प्रचंड वाढ झाली आहे. इंटरनेट ऑफ थिंग्ज अभियंत्यांची मागणी झपाट्याने वाढत आहे, युनायटेड स्टेट्समध्ये सरासरी वार्षिक वेतन $ 100,000 पेक्षा जास्त आहे आणि काही कंपन्यांमध्ये दुप्पट आहे.

आम्ही काही वर्गांवर एक नजर टाकू जे आपल्याला इंटरनेट ऑफ थिंग्ज बद्दल अधिक शिकवतील, आपण ते स्वतः कसे एन्क्रिप्ट करू शकता, पायथन सारख्या अनेक प्रोग्रामिंग भाषा वापरून एक तयार करू शकता. C / C ++: Arduino Uno և Raspberry pi साधने वापरून आपले स्वतःचे डिझाईन बनवा.

2021 मध्ये इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) शिकण्यासाठी शीर्ष 5 ऑनलाइन अभ्यासक्रम

वेळ वाया न घालवता इंटरनेट किंवा (IoT) वर गोष्टी शिकण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रमांची यादी येथे आहे. तुम्ही तुमच्या ऑफिस किंवा घराच्या आरामात या ऑनलाइन अभ्यासक्रमांमध्ये सामील होऊ शकता – तुमच्या सोयीनुसार तुमच्या स्वतःच्या वेळापत्रकानुसार शिका.

1. IoT बांधण्यासाठी संपूर्ण मार्गदर्शक [Udemy Course]

कोर्स, नावाप्रमाणेच, एक सर्वसमावेशक कार्यक्रम आहे जो तुम्हाला नवशिक्यापासून प्रगत पर्यंत आरंभ करेल, आपले स्वतःचे IoT डिव्हाइस तयार करण्यासाठी Arduino कसे वापरावे आणि त्याचा वापर करून एन्कोड कसे करावे C / C ++: प्रोग्रामिंग भाषा – Arduino IDE.

या कोर्समध्ये तुम्ही शिकाल:

 • Arduino एन्कोड कसे करावे ते जाणून घ्या.
 • काही IoT साधने जाणून घ्या – ते काय करतात.
 • काही मनोरंजक प्रकल्प तयार करा.

आपण IoT साधने, जसे की सेन्सर्स, रिले, Arduino, वापरण्यासाठी विविध प्रकारची काही साधने शिकाल. कोर्स दरम्यान तुम्ही स्मार्ट लाइटिंग (होम ऑटोमेशन), ईमेल नोटिफिकेशन मोशन डिटेक्टर և पॅनीक अलार्म असे अनेक प्रोजेक्ट तयार कराल.

2: इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) – मेगा कोर्स [Udemy Course]

आपल्याकडे प्रोग्रामिंग भाषांचे काही मूलभूत ज्ञान असल्यास जसे की: अजगर किंवा: C / C ++: तुम्ही या मेगा कोर्समध्ये आत्मविश्वासाने सहभागी होऊ शकता, जे तुम्हाला रास्पबेरी पाई և Arduino वापरून सुमारे 4 मनोरंजक प्रकल्प कसे तयार करावे हे शिकवेल.

या कोर्समध्ये तुम्ही शिकाल:

 • रास्पबेरी पाई सह पायथन सॉफ्टवेअर कसे वापरावे.
 • Arduino Uno कसे वापरावे?
 • Raspberry Pi և Arduino Uno सह अनेक प्रकल्प तयार करा.

तुम्ही Arduino Uno चा वापर करून हवामान केंद्र तयार कराल, एक प्रकल्प जो पाण्याची पातळी मोजतो a रास्पबेरी पाई वापरून तुम्हाला ईमेलद्वारे सूचित करेल पायथन प्रोग्रामिंग भाषा, स्मार्ट बल्ब जे आपण आपल्या फोनद्वारे जगात कोठेही नियंत्रित करू शकता և इ.

नवशिक्यांसाठी सर्वोत्तम इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) ऑनलाइन कोर्स

3: गोष्टींची इंटरनेट सुरक्षा [Pluralsight]

IoT साधने डिझाईन करणे आणि बनवणे यापासून दूर, हा कोर्स तुम्हाला उद्योगाच्या सर्वात महत्त्वाच्या पैलूंपैकी एक, सुरक्षा समस्यांशी परिचय करून देईल. हा कोर्स नवशिक्यांसाठी डिझाइन केला आहे ज्यांना IoT सुरक्षेचा अनुभव नाही.

तुम्ही IoT म्हणजे काय, ते कसे कार्य करते, हे तंत्रज्ञान जोडून, ​​नंतर सुरक्षा समस्या, डेटा संरक्षण, असुरक्षित साधने शोधण्यासाठी शोदान सर्च इंजिनचा वापर कसा करावा आणि बरेच काही जाहीर करून सुरू कराल.

या कोर्समध्ये तुम्ही शिकाल:

 • IoT उपकरणांची व्याख्या.
 • अंगभूत उपकरणांची व्याख्या.
 • आयओटी डिव्हाइस सुरक्षा समस्या.

तसे, आपल्याला या कोर्ससाठी Pluralsight सदस्यता आवश्यक असेल, जे विनामूल्य नाही. यासाठी दरमहा $ 29 किंवा दर वर्षी $ 299 खर्च येईल, तर हे सदस्यत्व आपल्या वेळेचे मूल्य आहे – पैशामुळे हे आपल्याला 7,000 पेक्षा जास्त ऑनलाइन तंत्रज्ञान अभ्यासक्रमांना प्रवेश देते जे आपण वापरू शकता. 10 दिवसांची विनामूल्य चाचणी हा कोर्स मोफत वापरण्यासाठी.

इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) शिक्षणासाठी सर्वोत्तम अष्टपैलू

4: IoT. उपकरणांपासून ते सरावापर्यंत [edX]

आणखी एक मनोरंजक व्यावसायिक प्रमाणपत्र वेबसाइटवर उपलब्ध आहे edX: पायथन C ++ / C # և Python वापरून Arduino և Raspberry Pi सह IoT साधने कशी प्रोग्राम करावीत.

या कोर्समध्ये तुम्ही शिकाल:

 • IoT वेगवेगळ्या ऑपरेटिंग सिस्टीम वापरते.
 • प्रगत IoT तंत्रज्ञान.
 • C ++ वापरून रास्पबेरी पाई և Arduino कसे प्रोग्राम करावे, C #, և: अजगर

थोडक्यात, IPv4 և IPv6, ब्लूटूथ तंत्रज्ञान, IoT मोबाईल कनेक्टिव्हिटी, रास्पबेरी पाई ऑपरेटिंग सिस्टीम its त्याच्या GPIO चा वापर कसा करायचा և यासारखी प्रगत कौशल्ये शिकण्यासाठी एक उत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम.

इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) edX कडून शिकण्यासाठी सर्वोत्तम गोष्टी

5: इंटरनेट ऑफ थिंग्ज प्रोग्रामिंगचा परिचय [Coursera Course]

हे Coursera स्पेशलायझेशन कदाचित इंटरनेटवरील सर्वात व्यापक अनुप्रयोग आहे जे तुम्हाला रास्पबेरी Pi և Arduino Uno वापरून अनेक प्रोजेक्ट प्रोग्राम करण्यासाठी पायथन և C कूटबद्ध कसे करावे हे सुरवातीपासून शिकवेल.

या कोर्समध्ये तुम्ही शिकाल:

 • कार्यक्रमासह: अजगर आणि क:.
 • Arduino Uno և Raspberry Pi कसे वापरावे:
 • अनेक प्रकल्प तयार करा.

त्यामध्ये सहा भाग असतात जे आधी तुमच्यासोबत साध्या विहंगावलोकन पासून IoT म्हणजे काय, नंतर तुम्ही C प्रोग्रामिंग भाषा, Arduino Uno सह ते कसे वापरावे यासारख्या तांत्रिक साहित्याकडे जाल आणि मग तुम्ही अजगर शिकणे आणि वापरणे सुरू कराल. एन्कोड करण्यासाठी. रास्पबेरी पाई मधील कार्यक्रम – हेडस्टोन प्रकल्पासह विशेषज्ञता समाप्त करा.

Coursera कडून इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) शिकण्यासाठी शीर्ष 5 अभ्यासक्रम

एवढेच आहे इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT) बद्दल शिकण्यासाठी सर्वोत्तम ऑनलाइन अभ्यासक्रम : आपल्या अगोदरच्या शक्तिशाली रेझ्युमेमध्ये आवश्यक कौशल्य जोडा. आम्ही असंख्य अभ्यासक्रम सूचीबद्ध केले आहेत जे तुम्हाला इंटरनेट ऑफ थिंग्ज क्षेत्रात तज्ज्ञ बनवतील you तुम्हाला तुमचे स्वतःचे प्रकल्प करण्यास तयार करतील, म्हणून आता तुम्हाला फक्त काही अभ्यासक्रम घेण्याची आवश्यकता आहे – या क्षेत्रात तुमचा प्रवास सुरू करा.

इतर: तंत्रज्ञान लेख: तुम्हाला ते आवडेल.

हा लेख आतापर्यंत वाचल्याबद्दल धन्यवाद. तुम्हाला हे आढळल्यास:ऑनलाइन अभ्यासक्रम जे ऑनलाइन गोष्टी शिकण्यासाठी उपयुक्त आहेत मग कृपया ते तुमच्या मित्र आणि सहकाऱ्यांसोबत शेअर करा. आपल्याकडे काही प्रश्न किंवा टिप्पण्या असल्यास, कृपया एक टीप सोडा.

पुनश्च – जर तुम्हाला आयओटी किंवा इंटरनेट ऑफ थिंग्ज शिकण्यात स्वारस्य असेल, परंतु तुम्हाला सुरू करण्यासाठी मोफत ऑनलाईन अभ्यासक्रम शोधत असाल तर तुम्ही हे देखील तपासू शकता: इंटरनेट ऑफ थिंग्ज ची ओळख: क्लाउड उडेमी वर अभ्यासक्रम. हे पूर्णपणे विनामूल्य आहे: या कोर्ससाठी साइन अप करण्यासाठी आपल्याला फक्त एक उडेमी खाते आवश्यक आहे.